Anda di halaman 1dari 4

ARALIN 4: Mga Hayop na Ligaw at

Endagered, Kalingain at Alagaan


I. Layunin
Napapahalagahan ang lahat ng
mga likha ng diyos na may buhay
(halimbawa: Pagkalinga sa mga
hayop na ligaw at endagered
animals).
II. Paksa/Pagpapahalaga:
Pagmamahal sa Diyos (Love
of God)
Pagmamahal sa mga Likha ng
Diyos
Sanggunian:EsP4PD-IVd-11: CG
13.2.1
KM, pp. 298-307
Kagamitan:larawan ng mga
hayop na ligaw o endangered,
sulatang papel,
kuwaderno,
bond paper, paste o glue,
pangkilay, lapis at pambura.
Integrasyon:Agham, at Araling
Panlipunan(Pangangalaga sa mga
Hayop na Ligaw at Endangered
Animals)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
Paano mo magagamit ang
mapayapang kalooban na
natutuhan mo sa iyong komunidad
upang makarating ka sa iyong
patutunguhan?
2. Pagganyak
Nakapamasyal na ba kayo sa
Manila Zoo?
Ano ang inyong karanasan noong
namsayal kayo dito? Maari mo ba
itong ibahagi sa klase?
Ano-anong hayop ang inyong
nakita?

Paano ninyo ito pinahalagahan?

B. Paglinang
1. Paglalahad
Pagbasa ng kuwento ,
Ang Paglalakbay sa Manila Zoo.
KM, pp. 188189.
2. Pagtatalakayan
Talakayin ang sumusunod na mga
tanong:
a. Ano ang gawain na siyang
ikinatuwa ng magkapatid na sina
Jasper at Justin?
b. Ano-ano ang natuklasan ng
magkapatid nang nakarating sila sa
Manila Zoo?
c. Sa anong pamamaraan
inaalagaan at kinakalinga ang mga
hayop na ligaw at endangered
animals?
d. Sa iyong palagay, tama bang
alagaan at kalingain ang mga
hayop na ligaw at endangered
animals? Bakit?
C. Pangwakas
1. Paglalahat
Paano mo pahahalagahan ang
mga hayop na ligaw at endangerd
animals?
2. Paglalapat
Bakit kailangan alagaan at
kalinagin ang mga hayop na ligaw
at endagered animals?
IV. Pagtataya
Magtala ng 5 hayop na alam
mong endangered na at kailangan
pangalagaan.
V. Takdang Aralin
Magsaliksik tungkol sa mga
hayop na ligaw at endangered
animals na matatagpuan dito sa

ating bansa. Magdala ng mga


lumang magasin, pandikit at
gunting .
ARALIN 4: Mga Hayop na Ligaw at
Endagered, Kalingain at Alagaan
I. Layunin
Napapahalagahan ang lahat ng
mga likha ng diyos na may buhay
(halimbawa: Pagkalinga sa mga
hayop na ligaw at endagered
animals).
II. Paksa/Pagpapahalaga:
Pagmamahal sa Diyos (Love
of God)
Pagmamahal sa mga Likha ng
Diyos
Sanggunian:EsP4PD-IVd-11: CG
13.2.1
KM, pp. 298-307
Pangalan ng
Pamamaraan
Hayop na
ng
Ligaw at
Pangangalaga
Endangered
at Pagkalinga
Animals
1
2
3
Kagamitan:larawan ng mga hayop
na ligaw o endangered, sulatang
papel,
kuwaderno, bond paper,
paste o glue, pangkilay, lapis at
pambura.
Integrasyon:Agham, at Araling
Panlipunan(Pangangalaga sa mga
Hayop na Ligaw at Endangered
Animals)
III. Pamamaraan:
A. Balik-aral:
Magbigay ng mga halimbawa
ng mga hayop na endangered.
Bakit kailangan sila alagaan?

B.Pagganyak:
Nais ba ninyong gumawa ng
isang mini zoo ng mga endangered
animals?
B. Paglalahad :
Tama bang alagaan at kalingain
ang mga hayop na ligaw at
endangered animals? Bakit?
C.Pagtatalakay:
Ano-ano ang maaaring
mangyari kung isasaalang-alang at
pagsusumikapang mailigtas ang
mga hayop na ligaw at endangered
animals
D.Gawain 1
Gumupit ng mga larawan ng
mga hayop na ligaw at endangered
animals.
Idikit ito sa iyong kuwaderno at
isulat ang pangalan ng bawat isa
sa ibaba ng larawan
Gawain 2
Gumawa ng isang simpleng
pananaliksik tungkol sa mga hayop
na ligaw at endangered animals na
matatagpuan dito sa ating bansa.
Itala ang pangalan ng mga ito at
ang mga pamamaraan ng
pangangalaga o pagkalinga sa
kanila.
Gawain 3
Sa isang malinis na papel
gumuhit ng nararapat na tirahan
ng mga endangered animals.
Lagyan ng marka o pangalan kung
saan mo ilalagay ang bawat isa.
Ipaliwanag sa klase ang mga
iginuhit.
ARALIN 4: Mga Hayop na Ligaw at
Endagered, Kalingain at Alagaan
I. Layunin

Napapahalagahan ang lahat ng


mga likha ng diyos na may buhay
(halimbawa: Pagkalinga sa mga
hayop na ligaw at endagered
animals).
II. Paksa/Pagpapahalaga:
Pagmamahal sa Diyos (Love
of God)
Pagmamahal sa mga Likha ng
Diyos
Sanggunian:EsP4PD-IVd-11: CG
13.2.1
KM, pp. 298-307
Kagamitan:larawan ng mga
hayop na ligaw o endangered,
sulatang papel,
kuwaderno,
bond paper, paste o glue,
pangkilay, lapis at pambura.
Integrasyon:Agham, at Araling
Panlipunan(Pangangalaga sa mga
Hayop na Ligaw at Endangered
Animals)
III. Pamamaraan
A.Panimulang gawin:
1.Pagganyak:
Ano ang gagwin mo kung
skaling makakit k ng mg ligaw
na hayop? Bakit?
B.Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad
A. Punan ang mga patlang
upang mabuo ang Pangako sa
Pag-aalaga ng Hayop
na Ligaw
na nasa ibaba. Huwag kalimutang
lagdaan ito. Gawin ito sagutang
Pangako
sa Pag-aalaga ng Hayop na
Papel.
Ligaw
Ako si, (isulat ang iyong pangalan) ay
nangangakong aalagaan ko
(pangalan ng hayop na ligaw na nais
ampunin / alagaan) sa pamamagitan
ng ___________

(Tingnan sa KM, p. 302)


B. Gumawa ng isang maikling
sulat-panawagan tungkol sa mga
taong nanghuhuli
ng mga endangered animals.
Ipaliwanag kung
bakit kinakailangan nilang
panatilihing buhay ang mga
hayop na ito.
C. Paglalahat
Ano ang isang
magandang katangian
ng mga Pilipino?
Anong batas ang
nagtatadhana ng
pangangalaga sa mga
hayop?
Ano ang isinasaad sa
batas na ito?
Ano-anong hayop ang
maaring patayin at
kainin ayon saseksyon 6
ng batas?
May nakalaang
kaparusahan ba ang
paglabag sa batas na
ito? Banggitin ang
parusang ito.
(Tingnan sa LM, pp. 303304)
