Anda di halaman 1dari 4

TABUK CITY NATIONAL HIGH SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10


MGA KONTEMPORARYONG ISYU
I. LAYUNIN: Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natatalakay ang pagkabuo ng Pandaigdigang deklarasyon ng
Karapatang Pantao batay sa kontekstong historikal;
b. napahahalagahan ang pag-unlad ng konsepto ng karapatang
pantao batay sa kontekstong historikal; at
c. nakikilahok ng aktibo ang mga mag-aaral sa malikhaing paraan.

II. NILALAMAN:
Paksang Aralin: Pandaigdigang Deklarasyon ng Karapatang Pantao (UDHR)
( Kontekstong Historikal)
Sanggunian: Antonio, E.D. et al. 2017. Mga Kontemporaryong Isyu
Sampaloc Manila: Rex Book Store Inc.
pp. 208-210
Kagamitan: Mga Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN:
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
a. Panimulang Gawain
- Pagtsek ng atendans
- Pagsasaayos ng mga
upuan
b. Pagganyak
Bago natin simulan ang ating
bagong aralin ngayon
magkakaroon muna tayo ng
isang gawain.
Panuto:
1. Punan ang mga kahon ng
mga salita o ideyang may
kaugnayan o kinalaman sa
KARAPATAN.

KARAPATAN

Iba’t- ibang kasagutan ng mga mag-aaral.


c. Pagpapakilalala
Base sa mga isinulat ninyong
mga salita, ano ang karapatang
pantao?

- Sir, ito ay ang mga karapatan na tinatamasa


ng isang tao sa sandaling siya ay isinilang.
- Sir, ito ay mga pangangailangan o karapatan
na dapat taglayin ng isang tao mahirap man o
d. Pagtatalakay mayaman.
Taglay ng bawat tao ang mga
karapatang nakabatay sa prinsipyo ng
paggalang sa isang indibiduwal. Lahat
ng nabubuhay na indibiduwal ay may
taglay na mga karapatan dahil bawat
isa ay nararapat na tratuhin nang may
dignidad.
Bilang isang mag-aaral alam ba
ninyo kung ano-ano ang mga
karapatan na dapat ninyong
matamasa?
Opo sir, ito ay ang karapatang makapag-aral,
magkaroon ng pangalan, mamuhay ng may
seguridad.
Tama.
Alam rin ba ninyo kung ano ang
pinagmulan o kasaysayan ng mga
karapatan na inyong tinatamasa?
Opo sir.
Ang konsepto ng karapatang
pantao ay nagmula pa noong
sinaunang panahon hanggang sa
pagkabuo ng Universal Declaration of
Human Rights ng United Nations
noong 1948.

Paano nga ba nabuo ang


UDHR?

Paglinang ng Aralin Presentasyon ng mga mag-aaral sa kanilang


Pangkatang Gawain pangkatang gawain.
Panuto:
1. Suriin ang kalakip na teksto TIMELINE CHECKLIST
tungkol sa pagkasunod sunod Panahon:
ng kasaysayan ng pagkabuo Mahalagang Dokumento Mga
ng Pandaigdigang Pangyayari: Nakapaloob
Deklarasyon ng Karapatang na Karapatang
Pantao Pantao
2. Punan ang Timeline Checklist
ayon sa mga hinihinging
impormasyon.
3. Bawat grupo ay mabibigyan
ng limang (5) minuto para sa
inyong paghahanda.

Pamantayan sa Pangkatang Gawain


(Timeline Checklist)
Nilalaman 10
Pagkamalikhain 5
Kalinisan 5
Pagkasangkot sa Grupo 5
Kabuuan 25
Pagbibigay Komento ng Guro

Pamprosesong Tanong
1. Bakit mahalaga ang mga (iba’t –ibang kasagutan ng mga mag-aaral)
binanggit na dokumento sa
pag-unlad ng konsepto ng
karapatang pantao?
2. Ano-ano ang pagkakatulad sa
nilalaman ng mga dokumento
batay sa nabuong timeline
checklist?
3. Ano ang iyong nabuong
konklusyon tungkol sa pag-
unlad ng karapatang pantao
sa iba’t-ibang panahon?

e. Paglalahat
Ano ang inyong nabuong
konklusyon tungkol sa pag-
unlad ng karapatang pantao
sa iba’t-ibang panahon?

f. Paglalapat

Pamantayan sa Pagbibigay Puntos


Nilalaman ---------------------10
Pagkamilkhain --------------- 5
Mensahe -----------------------5
Pagkasangkot sa grupo ----5
Kabuuan------------- 25 puntos

Connecting Human Rights Then


and Now
Panuto:
1. Pumili ng isang karapatang
pantao na nakapaloob sa
tinalakay na dokumento.
2. Magbigay ng
halimbawa,sitwasiyon o
pangyayari sa iyong
komunidad na nagpapatunay
na nagaganap o ipinapatupad
ito sa kasalukuyan.
3. Ipakita ang gawaing ito sa
isang malikhaing paraan.
Sundin ang nasa loob ng
kahon.
1. Piniling Dokumento sa
pagkabuo ng Magsisimula na sa Pagtatanghal ang mga mag-
karapatang pantao : aaral
______________.
2. Karapatang Pantaong
nakapaloob sa
dokumento na
nagaganap/
ipinapatupad sa
kasalukuyan:
__________________
3. Malikhaing Gawain:
__________________
(maaaring role playing,
tula, jingle o awitin.

Palakpakan ang inyong mga sarili.

(pagbibigay-komento ng guro sa
ginawang pagtatanghal ng mga mag-
aaral)

IV. TAKDANG-ARALIN
Gumawa ng sariling repleksiyon tungkol sa kasaysayanng historikal ng
Pandaigdigang Deklarasyon ng Karapatang Pantao O UDHR.
