Anda di halaman 1dari 4

Masusing Banghay-Aralin sa Filipino 9

Bilang ng
Baitang QUARTER/DOMAIN Bilang ng araw/Linggo.
Pahina.

9 Ikatlong markahan 7 696

Objectives must be met over the week and connected to the curriculum standards. To meet the objectives, necessary
procedures must be followed and if needed, additional lessons, exercises and remedial activities may be done for developing
I. LAYUNIN content knowledge and competencies. These are assessed using Formative Assessment strategies. Valuing objectives
support the learning of content and competencies and enable children to find significance and joy in learning the lessons.
Weekly objectives shall be derived from the curriculum guides.

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra


PANGNILALAMAN
maestrang pampanitikan ng Pilipinas
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie trailer o
B. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP storyboard tungkol sa isa ilang tauhan ng Noli Me Tangere na binago ang mga
katangian (dekonstruksiyon)

C. MGA KASANAYAN SA  Naibabahagi ang sariling damdamin sa tinalakay na mga pangyayaring


PAGTUTURO(ISULAT ANG
CODE NG BAWAT naganap sa buhay ng tauhan. (F9PN-IVd-58)
KASANAYAN

Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter that the teacher aims to teach. In the CG, the content
can be tackled in a week or two.
II. NILALAMAN Noli Me Tangere sa Puso ng mga Asyano

III. KAGAMITANG List the materials to be used in different days. Varied sources of materials sustain children’s interest in the lesson and in
learning. Ensure that there is a mix of concrete and manipulative materials as well as paper-based materials. Hands-on
PANTURO learning promotes concept development.
A. SANGGUNIAN Pluma 9: Noli Me Tangere
1. MGA PAHINA SA GABAY
SA PAGTUTURO pp. 123
2. MGA PAHINA SA
KAGAMITANG PANG-MAG- pp.593
AARAL
3. MGA PAHINA SA
TEKSBUK
PP.696-697
4. KARAGDAGANG
KAGAMITAN MULA SA
PORTAL NG LEARNING
RESOURCE
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
These steps should be done across the week. Spread out the activities appropriately so that students will learn well. Always
be guided by demonstration of learning by the students which you can infer from formative assessment activities. Sustain
IV. PAMAMARAAN learning systematically by providing students with multiple ways to learn new things, practice their learning, question their
learning processes, and draw conclusions about what they learned in relation to their life experiences and previous
knowledge. Indicate the time allotment for each step.

ELICIT/ALAMIN
Bilang pagbabalik-aral tutukuyin niyo ang mga reporma na nais ni Elias.
A. BALIK-ARAL SA Tatayo kung ito ang nais ni Elias na pagbabago, uupo kung hindi.
NAKARAANG ARALIN AT/O  Paggalang sa dignidad ng isang tao.
PAGSISIMULA NG BAGONG
ARALIN  Pagtanggal ng buwis
 Bawasan ang kapangyarihan ng mga guwardiya sibil at prayle.
 Pamumuhay ng tahimik

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN Ang ating aralin ay may layuning maibabahagi ang sariling damdamin sa
NG ARALIN tinalakay na mga pangyayaring naganap sa buhay ng tauhan.
Isipin mong may kamag-anak kang nagbigay sa iyo ng payo.
C. PAG-UUGNAY NG MGA “Hindi kailanman dapat magtakda ng iyong kinabukasan ang
HALIMBAWA SA BAGONG mapait mong pinagdaanan bagkus ito ay dapat paghugutan ng
ARALIN
lakas upang harapin ang kasalukuyan ”
(INTEGRASYON SA EsP)
Humanismo
Ang humanismo ay isang pilosopiyang nagpapakita na ang tao ay
handang humarap sa anumang hamon ng anumang larangan ng pag-
iisip. Ito ay kumikalala sa kakayahan ng tao para mag-isip at magpasya
sa kanyang sariling tadhana.

EXPLORE/ LINANGIN
Gabay na mga tanong:
 Naranasan niyo na bang magkaroon ng mapait na karanasan?
D. PAGTALAKAY NG BAGONG
KONSEPTO AT Ngayon, ipapakita ko sa inyo ang tauhan mula sa Noli me
PAGLALAHAD NG BAGONG
KASANAYAN #1 Tangere na masasabi nating dumanas ng matinding pagdurusa sa
buhay.
(Magpapalabas ng Kasaysayan ni Elias)

 Isa-isahin ang mga naging bunga ng maling paratang at


pagpaparusa sa lolo ni Elias.
 Ano ang naramdaman mo para kay Elias habang isinilaysay niya
ang sunod-sunod na trahedya ng kanilang angkan?
E. PAGTALAKAY NG BAGONG
KONSEPTO AT
(INTEGRASYON SA ARALING PANLIPUNAN)
PAGLALAHAD NG BAGONG Karapatang Pantao
KASANAYAN #2
Batay sa karapatang pantao na nasusulat sa Deklarasyon ng mga
Prinsipyo at patakaran ng Estado (Art.II)
. Lahat ng nabubuhay naindibiduwal ay may taglay na mga karapatan
dahil bawat isa ay nararapat na tratuhin nang may dignidad.

EXPLAIN/PALALIMIN
Naibabahagi ang sariling damdamin tungkol sa narinig na naging kapalaran ng
tauhan sa nobela at ng isang kakilalang may karanasang katulad ng nangyari
sa tauhan. (F9PN-IVgh-60)
Sino-sino para sa iyo ang maituturing na mga Elias ng makabagong
panahon? (CONTEXTUALIZATION)
*Localization

Elias ng Makabagong Panahon sa Ating Lipunan

F. PAGLINANG SA KABIHASAAN(TUNGO SA
FORMATIVE ASSESSMENT)

Mga Nagawa

 Bakit mo sila itinuturing na mga Elias ng Makabagong Panahon?


MGA PAMANTAYAN PUNTOS
Nakatutukoy ng taong karapat-dapat na 5 4 3 2 1
maituturing na Elias ng makabagong panahon.
Nailahad ang mga nagawa ng taong kanyang 5 4 3 2 1
napili bilang Elias ng Bagong Panahon.
5-Napakahusay
4-Mahusay
3-Katamtaman
2-Di-mahusay
1-Maraming kakulangan
G. PAGLALAPAT NG ARALIN
SA PANG-ARAW-ARAW NA
ELABORATE/ ISABUHAY
BUHAY  Bilang isang kabataan, paano mo maisasabuhay ang mga
katangian ni Elias? Kakayanin mo rin bang magsakripisyo para sa
ating bayan? Sa paanong paraan?

H. PAGLALAHAT NG ARALIN Ano ang mahalagang natutunan mo mula sa ating aralin?

EVALUATE/ SURIIN
Pagsusuri sa Damdamin ng Tauhan.
pp.983-984
1.“Ang aking lola na buntis ay dumulog sa bawat tahanan alang-alang sa
may sakit niyang asawa at nagugutom na anak ”
Ano kaya ang nararamdaman ng kanyang lola nang mga panahong iyon
a. Nagagalit siya sa asawa niyang walang silbi.
b. Nahihiya ngunit nahahabag siya sa asawa at mga anak.

2.“Nagbigti ang aking lolo habang may sakit ang aking lola dahil sa labis
na paghihikahos.
Ano ang damdaming nagtulak sa kanyang lolo upang gawin ito?
a. Karuwagan harapin ang masaklap na sitwasyong sinuong nila”
b. Galit sa mga umapi sa kanila.

I. PAGTATAYA NG ARALIN
3.“ang nakakatanda sa magkakapatid, na nakagugunita sa matatamis na
panahon ng kabtaan sa kabila ng paghihirap, ay naging isang tulisan at
lumakas. Di naglaon at kumalat sa lahat ng lalawigan ang bansag na
Balat, ang kilabot ng mga bayan”
Ano kayang damdamin ang nanaig kay Balat habang siya ay lumalaki?
a. Matinding pagnanais na maging pinuno upang hindi na maulit ang
kanilang sinapit.
b. Matinding galit sa kanilang masaklap na sinapit at paghihiganti.

4.“Isang araw ay ibinunyag niya ang pagiging iho de bastardo ko gayon


sin ang pagiging criminal ng aking angkan. Akala ko’y sinisiraan lamang
ako. Humingi ako ng paliwanag hanggang sa matuklasan ko ang
katotohanan”
Ano ang mararamdaman niya habang hindi pa niya nalalaman ang
katotohanan.
a.pagkabalisa
b.pagod at inis

5. Ano naman ang naramdaman ni Ibarra habang pinakinggan niya ang


mga trahedyang pinagdaanan ng angkan ni Elias?
a. pagkagulat
b.pagkatakot

J. KARAGDAGANG GAWAIN TAKDANG ARALIN


PARA SA TAKDANG-
ARALIN AT REMEDIATION

I. MGA TALA
II. PAGNINILAY Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress this week. What works?
What else needs to be done to help the students learn? Identify what help your instructional supervisors can provide for you
so when you meet them, you can ask them relevant questions.
A. BILANG NG MAG-
AARAL NA NAKAKUHA
NG 80% SA
PAGTATAYA
B. BILANG NG MAG-
AARAL NA
NANGANGAILANGAN
NG IBA PANG GAWAIN
PARA SA
REMEDIATION
C. NAKATULONG BA ANG
REMEDIAL?BILANG NG
MGA MAG-AARAL NA
NAKAUNAWA SA
ARALIN
D. BILANG NG MAG-
AARAL NA
MAGPAPATULOY SA
REMEDIATION
E. ALIN SA MGA
ISTRATEHIYANG
PAGTUTURO ANG
NAKATULONG NG
LUBOS?PAANO ITO
NAKATULONG?
F. ANONG ARALIN ANG
AKING NARANASAN
NA SOLUSYUNAN SA
TULONG ANG AKING
PUNUNGGURO AT
SUPERBISOR?
G. ANONG KAGAMITANG
PANTURO ANG AKING
NADIBUHO NA NAIS
KONG IBAHAGI SA
MGA KAPWA KO
GURO?

Prepared by:
Noted by:
LYKA A. SABILAO
____________________________ SST-1
